Shin hydroxypropyl cellulose mai guba ne?
Hydroxypropyl cellulose (HPC) ba mai guba ba ne, mai yuwuwa, kuma polymer mai narkewa da ruwa wanda aka samu daga cellulose. Ana amfani da shi a cikin nau'ikan samfura da yawa, gami da magunguna, kayan kwalliya, abinci, da samfuran masana'antu. Gabaɗaya ana ɗaukar HPC a matsayin mai aminci don amfanin ɗan adam kuma an yarda da amfani da shi a cikin abinci da samfuran kwaskwarima ta Hukumar Abinci da Magunguna ta Amurka (FDA).
HPC wani abu ne mara guba, mara ban haushi, kuma mara lahani. Ba a ɗauka a matsayin carcinogen, mutagen, ko teratogen, kuma baya haifar da wani mummunan tasiri a cikin mutane ko dabbobi lokacin amfani da shi daidai da shawarar da aka ba da shawarar. Har ila yau, ba a san HPC a matsayin mai haifuwa ko ci gaba mai guba ba.
Bugu da ƙari, ba a san HPC a matsayin haɗari na muhalli ba. Ba a la'akari da zama mai dagewa, bioaccumulative, ko mai guba (PBT) ko mai dagewa sosai kuma yana da bioaccumulative (vPvB). Har ila yau, ba a jera HPC a matsayin abu mai haɗari ko gurɓata ba a ƙarƙashin Dokar Tsabtace Tsabtace ko Dokar Ruwa mai Tsafta.
Ana amfani da HPC azaman mai kauri, emulsifier, da stabilizer a cikin kayan kwalliya kamar shampoos, conditioners, da lotions.
Duk da yanayin rashin guba, HPC ya kamata a kula da shi da kulawa. Yin amfani da HPC mai yawa na iya haifar da haushin gastrointestinal, tashin zuciya, amai, da gudawa. Shakar ƙurar HPC na iya haifar da haushin hanci, makogwaro, da huhu. Haɗuwa da ido tare da HPC na iya haifar da haushi da ja.
A ƙarshe, ana ɗaukar hydroxypropyl cellulose gabaɗaya a matsayin amintaccen amfani da ɗan adam kuma an amince da shi don amfani da samfuran abinci ta FDA. Ba a ɗauka a matsayin carcinogen, mutagen, ko teratogen, kuma baya haifar da wani mummunan tasiri a cikin mutane ko dabbobi lokacin amfani da shi daidai da shawarar da aka ba da shawarar. Har ila yau, ba a san HPC a matsayin haɗari na muhalli ba kuma ba a jera shi azaman abu mai haɗari ko gurɓata ba a ƙarƙashin Dokar Tsabtace Tsabtace ko Dokar Ruwa mai Tsafta. Duk da haka, shan HPC mai yawa na iya haifar da haushin gastrointestinal, tashin zuciya, amai, da gudawa, yayin da shakar kurar HPC na iya haifar da haushi na hanci, makogwaro, da huhu. Haɗuwa da ido tare da HPC na iya haifar da haushi da ja.
Lokacin aikawa: Fabrairu-10-2023