Focus on Cellulose ethers

Fasahar Cellulose Ether don Maganin Ruwan Sharar Halitta

Fasahar Cellulose Ether don Maganin Ruwan Sharar Halitta

Sharar gidaruwa a cikin masana'antar ether ta cellulose galibi sune abubuwan kaushi na halitta kamar toluene, oliticol, isopate, da acetone. Rage abubuwan kaushi na halitta a cikin samarwa da rage fitar da iskar carbon abu ne da babu makawa don samarwa mai tsabta. A matsayin kamfani mai alhakin, rage fitar da hayaki shi ma buƙatun kare muhalli ne kuma ya kamata a cika shi. Bincike kan asarar ƙarfi da sake yin amfani da su a cikin masana'antar ether cellulose jigo ne mai ma'ana. Marubucin ya binciko wani bincike na asarar ƙarfi da sake yin amfani da su a cikin samar da fibrin ether, kuma ya sami sakamako mai kyau a ainihin aikin.

Mahimman kalmomi: cellulose ether: sauran ƙarfi sake yin amfani da: shaye gas; aminci

Abubuwan kaushi na halitta masana'antu ne masu yawa na masana'antar sinadarai na mai, sinadarai na magunguna, magunguna da sauran masana'antu. Abubuwan kaushi na halitta gabaɗaya ba sa hannu a cikin abin da ke faruwa a lokacinsamar da tsari na cellulose ether. Yayin aiwatar da amfani, za a iya amfani da abubuwan da ake amfani da su a cikin tsarin sake yin amfani da sinadarai ta hanyar na'urar sake yin amfani da su don samun rangwame. Ana fitar da sauran ƙarfi a cikin yanayi a cikin nau'in iskar gas (wanda ake kira tare da VOC). VOC yana haifar da lahani kai tsaye ga lafiyar mutane, yana hana waɗannan kaushi daga canzawa yayin amfani, yanayin sake amfani da shi don cimma ƙarancin ƙarancin carbon da samar da tsabtataccen muhalli.

 

1. Cutar da hanyar sake yin amfani da su na gama gari na kaushi

1.1 Lalacewar abubuwan da ake amfani da su na yau da kullun

Babban magungunan kwayoyin halitta a cikin samar da ether cellulose sun hada da toluene, isopropanol, olite, acetone, da dai sauransu. Abubuwan da ke sama sune magungunan kwayoyin halitta masu guba, irin su dermopine. Tuntuɓar dogon lokaci na iya faruwa a cikin ciwon neurasthenia, hepatoblasty, da rashin daidaituwar al'ada na ma'aikatan mata. Yana da sauƙi don haifar da bushewar fata, fatattaka, dermatitis. Yana da haushi ga fata da mucous membranes, kuma yana da maganin sa barci don tsarin juyayi na tsakiya. Tushen isopropanol yana da tasiri mai mahimmanci na maganin sa barci, wanda ke da tasiri mai ban sha'awa a kan mucosa na ido da na numfashi, kuma zai iya lalata retina da jijiyar gani. Sakamakon maganin sa barci na acetone akan tsarin juyayi na tsakiya yana da gajiya, tashin zuciya, da tashin hankali. A lokuta masu tsanani, amai, spasm, har ma da coma. Yana da ban haushi ga idanu, hanci, da makogwaro. Dogon lokaci lamba tare da dizziness, kona jin zafi, pharyngitis, mashako, gajiya, da tashin hankali.

1.2 Hanyoyin sake yin amfani da su na yau da kullun don abubuwan kaushi na halitta suna sharar iskar gas

Hanyar da ta fi dacewa don magance ɓacin rai shine rage yawan fitar da sauran abubuwa daga tushen. Asarar da babu makawa za a iya dawo da ita ta mafi yuwuwar kaushi. A halin yanzu, hanyar dawo da kaushi sinadarai ya girma kuma abin dogaro ne. Abubuwan da ake amfani da su na yau da kullun da ake amfani da su a cikin sharar iskar gas sune: Hanyar haɗin gwiwa, hanyar sha, hanyar talla.

Hanyar kwantar da hankali ita ce fasahar sake amfani da ita mafi sauƙi. Babban ka'idar ita ce sanyaya iskar gas don sanya yanayin zafi ƙasa da yanayin raɓa na kwayoyin halitta, sanya kwayoyin halitta cikin ɗigon ruwa, kai tsaye daga iskar gas ɗin, a sake sarrafa shi.

Hanyar sha shine a yi amfani da abin sha don tuntuɓar iskar gas kai tsaye don cire kwayoyin halitta daga iskar gas. An raba shayarwa zuwa sha ta jiki da shayar da sinadarai. Farfadowa mai narkewa shine sha ta jiki, kuma abubuwan sha da aka saba amfani da su sune ruwa, dizal, kananzir ko sauran abubuwan da ake amfani da su. Duk wani kwayoyin halitta da ke narkewa a cikin abin sha za a iya canjawa wuri daga lokacin iskar gas zuwa lokacin ruwa, kuma za'a iya ci gaba da bi da ruwan sha. Yawancin lokaci, ana amfani da distillation mai ladabi don tsaftace sauran ƙarfi.

Hanyar adsorption a halin yanzu tana amfani da fasahar dawo da sauran ƙarfi. Ka'idar ita ce kama kwayoyin halitta a cikin iskar gas ta hanyar amfani da sifa mai ƙarfi na carbon mai aiki ko fiber carbon da aka kunna. Lokacin da iskar iskar gas ɗin da aka haɗa ta hanyar gado mai ɗaukar hoto, ana sanya kwayoyin halitta a cikin gadon, kuma ana tsarkake iskar gas ɗin. Lokacin da adsorbent adsorption ya cika, tururin ruwa (ko iska mai zafi) ya wuce zuwa dumama gado mai shayarwa, yana sake farfado da adsorbent, kwayoyin halitta suna busa su saki, kuma cakudawar tururi yana samuwa tare da tururin ruwa (ko iska mai zafi). ). Mahimmanci Sanya cakuda tururi tare da na'ura don tara shi cikin ruwa. An rabu da kaushi ta hanyar yin amfani da distillation na tunani ko masu rarraba bisa ga maganin ruwa.

 

2. Samar da sake yin amfani da iskar gas mai narkewa mai narkewa a cikin samar da ether cellulose

2.1 Abubuwan da ake amfani da su don samar da iskar gas

Rashin ƙarfi a cikin samar da ether cellulose shine yafi saboda nau'i na ruwa mai sharar gida da iskar gas. Daskararrun ragowar ba su da ƙasa, kuma asarar lokaci na ruwa shine babban shirin ruwan sharar gida. Ƙunƙarar ma'aunin tafasa mai sauƙi yana da sauƙi a rasa a cikin lokaci na ruwa, amma asarar ƙarancin zafi mai zafi gaba ɗaya ya kamata a dogara ne akan lokacin gas. Asarar mai mutuƙar mutuƙar tasiri shine tausasawa, amsawa, centrifugal, vacuum, da sauransu. cikakkun bayanai kamar haka:

(1) Mai ƙarfi yana haifar da asarar "numfashi" lokacin da aka adana shi a cikin tankin ajiya.

(2) Ƙunƙarar zafi mai zafi yana da hasara mafi girma a lokacin da ba a so ba, mafi girma da injin, tsawon lokaci, mafi girma hasara; amfani da famfunan ruwa, W-type vacuum pumps ko tsarin zobe na ruwa zai haifar da sharar gida mai yawa saboda iska mai ƙura.

(3) Asara a cikin aiwatar da centrifugation, babban adadin sauran ƙarfi shaye gas shiga cikin yanayi a lokacin centrifugal tace rabuwa.

(4) Asarar da ke haifarwa ta hanyar rage distillation na decompression.

(5) Game da ragowar ruwa ko kuma mai da hankali sosai, wasu kaushi a cikin ragowar distillation ba a sake yin fa'ida ba.

(6) Rashin isassun kololuwar farfaɗowar iskar gas wanda ya haifar da rashin amfani da tsarin sake amfani da shi.

2.2 Hanyar sake yin amfani da iskar gas mai narkewa mai narkewa

(1) Mai narkewa kamar tankunan ajiya na ajiya. Ɗauki ajiyar zafi don rage numfashi, kuma haɗa hatimin nitrogen tare da sauran ƙarfi iri ɗaya don guje wa asarar sauran ƙarfi na tanki. Bayan daɗaɗɗen gas ɗin wutsiya ya shiga tsarin sake yin amfani da shi bayan daɗaɗɗen, yana guje wa hasarar da ya dace yayin babban ma'auni mai ƙarfi.

(2) Na'urar Vacuum ta zagayowar iskar gas da sake amfani da iskar gas a cikin tsarin injin. Ana sake yin fa'ida ta shaye-shaye ta hanyar na'ura kuma masu sake yin amfani da hanyoyi uku sun dawo dasu.

(3) A cikin tsarin samar da sinadarai, sauran ƙarfi da ke rufe don rage tsarin ba shi da fitar da nama. Ruwan dattin da ke ɗauke da ruwan datti mai yawa wanda ke ɗauke da ruwa mai yawa ana zuba shi kuma ana sake sarrafa iskar gas ɗin da ake fitarwa. Bambance-bambancen ƙarfi.

(4) Ƙuntataccen iko na yanayin tsarin sake yin amfani da shi, ko ɗaukar ƙirar tanki na adsorption na biyu don guje wa asarar iskar iskar gas.

2.3 Gabatarwa zuwa sake amfani da carbon da aka kunna na ƙarancin tattarawar iskar gas mai ƙarfi

Gas ɗin wutsiya da aka ambata a sama da ƙananan bututun iskar gas ɗin da aka ambata an fara shigar da su a cikin gadon carbon da aka kunna bayan an gama shigarwa. An haɗa sauran ƙarfi zuwa carbon da aka kunna, kuma ana fitar da iskar gas ɗin da aka tsarkake ta ƙasan gadon talla. Ana yin gadon carbon tare da saturation na adsorption tare da ƙarancin matsa lamba. Tururi ya shiga daga kasan gadon. Ketare carbon ɗin da aka kunna, an haɗa madaidaicin adsorbent kuma an fito da shi daga gadon carbon don shigar da na'urar: a cikin na'urar, ƙamshi da cakuda tururi na ruwa suna tashewa kuma suna gudana cikin tankin ajiya. A maida hankali ne game da 25 o / O zuwa 50 %, bayan distillation ko separator rabu. Bayan an haɗa gadon gawayi kuma ya sake farfadowa ta hanyar bushewa, ana amfani da yanayin jujjuyawar adsorption don kammala zagayowar aiki. Gabaɗayan tsari yana ci gaba da gudana. Don inganta ƙimar dawowa, ana iya amfani da gwangwani uku na tandem na biyu.

2.4 Dokokin Tsaro na sake yin amfani da iskar gas mai shaye-shaye

(1) Zane, masana'antu, da kuma amfani da abin da aka makala carbon da aka kunna da mai sanyaya bututu tare da tururi yakamata ya dace da abubuwan da suka dace na GBL50. Yakamata a saita saman kwandon tsotsawar carbon mai aiki tare da ma'aunin matsi, na'urar fitarwa mai aminci (bawul ɗin aminci ko na'ura mai fashewa). Zane, masana'anta, aiki, da kuma dubawa na na'urar zubar da aminci za su bi ka'idodin "tsari da ƙididdige ƙididdiga na ƙira da ƙididdiga na abin da aka makala tsaro da ƙira na bawul ɗin tsaro guda biyar da kwamfutar hannu mai fashewa. ” na ka'idojin kula da lafiyar jirgin ruwa matsa lamba. "

(2) Ya kamata a samar da na'urar sanyaya ta atomatik a cikin abin da aka makala mai ɗaukar carbon da aka kunna. Mai shigar da iskar gas ɗin da aka haɗa da iskar carbon da aka kunna da fitarwa da adsorbent yakamata ya sami maki ma'aunin zafin jiki da yawa da madaidaicin nunin zafin jiki, wanda ke nuna zafin jiki a kowane lokaci. Lokacin da zafin jiki ya wuce saitin mafi girman zafin jiki, nan da nan ba da siginar ƙararrawa kuma kunna na'urar sanyaya ta atomatik. I'HJPE na wuraren gwajin zafin jiki guda biyu bai wuce 1 m ba, kuma nisa tsakanin wurin gwajin da bangon waje na na'urar ya kamata ya fi 60 cm.

(3) Yakamata a saita na'urar gano iskar gas na iskar gas ɗin da aka kunna don gano yawan iskar gas a kai a kai. Lokacin da maida hankali na fitar da iskar gas ya wuce matsakaicin ƙimar da aka saita, yakamata a dakatar da shi: adsorption da ban mamaki. Lokacin da tururi ya yi tsiri, ya kamata a kafa bututu mai aminci a kan kayan aiki kamar na'urar na'ura, mai raba ruwan gas, da tankin ajiyar ruwa. Ya kamata a saita masu ɗaukar carbon da aka kunna akan tashar iska a ƙofar da fitar da iskar gas da fitarwa don ƙayyade juriya na iska (digon matsa lamba) na adsorbent don hana kirtani na iskar gas daga ƙarancin iskar gas.

(4) Dole ne bututun iska da kuma ƙararrawar tattarawar iska a cikin bututun iska a cikin bututun iska su kai hari kan abubuwan kaushi. Ana kula da carbon da aka kunna sharar gida bisa ga sharar gida mai haɗari. Wutar lantarki da kayan aiki suna fitar da fashewar ƙira.

(5) Ana kiran sauran ƙarfi hanya uku zuwa ga naúrar toshe wuta don ƙara iska mai daɗi idan an haɗa shi da kowace rukunin sake yin amfani da su.

(6) Mai ƙarfi yana dawo da bututun kowane bututun don samun damar isar da iskar gas mai ƙarancin hankali mai narkewa kamar yadda zai yiwu don guje wa samun damar kai tsaye zuwa iskar gas mai yawa.

(7) Ana amfani da bututu na dawo da ƙarfi don ƙirar fitarwa ta lantarki, kuma ana cajin sarkar tasha nitrogen kuma an yanke tsarin yanke tare da tsarin ƙararrawa na bita.

 

3. Kammalawa

A taƙaice, rage hasarar shaye-shaye a cikin samar da naman sa ether na cellulose shine raguwar farashi, kuma ma'auni ne da ya dace don hidimar neman kare muhalli da kuma kula da lafiyar ma'aikata. Ta hanyar sake fasalin bincike na samar da ƙamshi mai amfani, matakan da suka dace don ƙara yawan abubuwan da ake fitarwa; sa'an nan kuma an inganta aikin sake amfani da ingancin farfadowa ta hanyar inganta ƙirar na'urar sake amfani da carbon da aka kunna: Hadarin Tsaro. Ta yadda za a kara yawan fa'ida a kan tsaro.


Lokacin aikawa: Janairu-09-2023
WhatsApp Online Chat!